Bảng câu hỏi tham khảo phỏng vấn

Thảo luận trong 'Học sinh - Sinh viên'

1. 29
    0
    1
    Morgana

Morgana New Member

Nộp hồ sơ xin visa du học Đức là một bước quan trong trong quá trình du học Đức. Vì thế, để có thể làm tốt bước này thì phải chuẩn bị thật kỹ về ưu khuyết điểm hồ sơ du học của mình và một số câu hỏi thường sẽ gặp trong quá trình phỏng vấn.

Bạn có thể tham khảo một số câu hỏi dưới đây:

1. Tên bạn là gì? Bạn bao nhiêu tuổi?
    2. Bạn đang học trường nào?
    3. Bạn đang làm nghề gì?
    4. Bạn đã có bằng cấp gì rồi?
    5. Tại sao bạn chọn Đức để đi du học?
    6. Bạn dự định đi trong bao lâu? Khi nào bạn trở về Việt Nam?
    7. Tại sao bạn không học tại quốc gia khác?
    8. Bạn dự định học gì? Mục tiêu của bạn là gì?
    9. Bạn đã hoặc đang học cái gì tại Việt Nam?
    10. Bạn tốt nghiệp trung học/ đại học năm nào?
    11. Bạn học đại học/ trung học từ năm nào đến năm nào?
    12. Mục đích của chuyến đi của bạn là gì?
    13. Ai sẽ trả tiền cho bạn học?
    14. Làm thế nào bạn biết về trường sẽ học tại nước ngoài?
    15. Bạn biết gì về trường bạn sẽ học?
    16. Địa chỉ của trường ở đâu? Địa chỉ website của trường?
    17. Học phí bao nhiêu?
    ...............

Sau đây, mình chia sẽ kinh nghiệm phỏng vấn visa du học Đức của mình. Mình cũng cố gắng tìm hiểu trước một số câu hỏi thường sẽ được hỏi khi phỏng vấn mà chuẩn bị trước những câu trả lời. Hôm phỏng vấn mình mặc quần jean ao sơ mi trắng, nhìn gọn gàng sạch sẽ. Lần đầu tiên mình phỏng vấn xin visa, mình cũng rất lo lắng, hồi hộp và tim đập rất nhanh. Mình cố gắng giữ bình tĩnh nhất có thể.
    Vì hồ sơ du học của mình có nhiều khuyết điểm nên y như rằng bị hẹn ở lại chiều vào phỏng vấn.
    Mình đã bị hỏi 1 số câu hỏi sau:

1. Tại sao lại chọn Đức du học?
    2. Tại sao mình biết tiếng anh mà không đi du học ở các nước nói tiểng anh như Mỹ, Anh?
    3. Tai sao mình học ngôn ngữ anh lại sang đức lại chọn kinh tế một ngành hoàn toàn khác?

Rất may cho mình, vì mình nhận được sự giúp đỡ của DHD Zentrum và mình biết hồ sơ của mình có vấn đề ỏ đâu nên những câu hỏi trong ngày phỏng vấn đều đã được mình chuẩn bị trước hết. Mình lấy bình tĩnh trả lời rõ ràng lành mạch từng câu hỏi. Lúc trả lời phỏng vấn bạn nên nhìn thẳng người phỏng vấn và tự tin 1 chút. Sau những câu trả lời của mình, mình thấy Bác phỏng vấn mình cười, gật đầu ghi ghi gì đó vào hồ sơ.
    Nói chung, người ta sẽ dựa vào hồ sơ của bạn nộp mà sẽ có những nghi ngờ về mục đích du học của bạn. Vì thế bạn cần chuẩn bị tốt, hiểu rõ về hồ sơ của mình điểm nào chưa tốt để mà có sự chuẩn bị trước.

Đó là đôi chút kinh nghiệm của mình về phỏng vấn xin visa du học Đức. Chúc các bạn may mắn và thực hiện được ước mơ du học Đức của mình.

Morgana

Trung tâm tư vấn du học Đức và Đào tạo tiếng Đức DHD Zentrum
    Địa chỉ: 121 Đông Các, Hà Nội
    Hotline: 0947.53.58.58 ( Mr. Hạnh )
    Website: duhocduc.org - dhd.vn
    Fanpage: facebook.com/sinhvienduc
    Group: facebook.com/groups/dhd.vn