Hỏi đáp [Gấp]Sắp sang Frankfurt nhưng chưa có chỗ ở :(

Thảo luận trong 'Nhà cửa'

1. 6
    1
    3
    Vy Doan

Vy Doan New Member

Em chào cả nhà ạ,
    Sắp tới em sẽ bay sang FF am Main học Master của trường Frankfurt School of Finance and Management (chính xác là 22 tháng này em bay rùi ~X(). Tình hình rất gay go là sau gần 2 tháng nỗ lực tìm kiếm kêu gọi khi tìm nhà, em vẫn chưa gặp may mắn lần nào cả. Mọi người có hỏi sao không ở trong trường thì em trả lời là tiền thuê đắt + gia hạn hợp đồng những 6 tháng. Còn tìm ở ngoài thì lại rất khó vì em vẫn đang ở VN, liên lạc cũng khó khăn. Em tìm hết trên các web như wg-gesucht.de hay immobilienscout24.de nhưng toàn chậm chân ạ :-<

Giờ em đăng thread này để muốn hỏi xem có bác nào đang ở hoặc quen người ở FF am Main không, thì có thể giúp em việc này được không ạ? Hồi xưa em cũng đăng trên forum về vấn đề này rồi, nhưng cả người rao lẫn người trả lời cũng đều bế tắc như nhau8-|. Tình hình khá là gấp nên các bác giúp em một tay có được không ạ? Em xin chân thành cảm ơn ạ!O:-)

finance_bank thích bài này.
  2. 20
    3
    3
    j.k

j.k New Member

nhà ở FFM thì đúng là khó kiếm dã man , trong kha năng bao nhiêu và gần xa thế nào thì được hở bạn

Vy Doan thích bài này.
  3. 1,141
    531
    113
    ooDKNYoo

ooDKNYoo Well-Known Member

Ngoài Wohnheim của Studentenwerk ra ( ko có Wohnheim nào gọi là ở trong trường ) thì có nhiều Privatwohnheim, nhưng sẽ khó khăn vì đa số hạn nộp xin nhà đa phần đã qua rồi, nhưng mà cứ thử thôi vì nếu có thì họ cho thuê ngay ko phải đợi. Nếu kiếm được nhà có đắt 1 chút cũng ráng mà ở thôi, ở ngoài đôi khi còn đắt hơn, nếu xui sẽ gặp những loại Gebühr vớ vẩn nào đó thì còn mệt hơn.

Thậm chí bạn ở Đức, bạn cũng sẽ khó kiếm nhà trên những trang như vậy. Vì 1 số họ yêu cầu bạn phải có bảng lương, 1 số thì họ yêu cầu phải chứng minh tài chính. Chưa kể họ nhìn vào cái tên Á Châu họ cũng sẽ ko thích cho thuê nếu có nhiều người cùng nộp đơn xin nhà.

Nhưng mình vẫn ko hiểu làm sao nhà trong Studentenwerk hoặc Privatwohnheim lại đắt hơn phòng ở ngoài được nhỉ :)

Vy Doan50wfs thích bài này.
  4. 6
    1
    3
    Vy Doan

Vy Doan New Member

Mình chỉ có khả năng trả max nhất là 280E/ tháng. Gần xa thì với tình hình như này chắc được chỗ nào thì chộp chỗ ý thôi :(, tuy nhiên đừng mất tận gần tiếng đồng hồ để đến trường là được bạn ạ :)

5. 6
    1
    3
    Vy Doan

Vy Doan New Member

Mình có tìm trên Studentenwerk - nhưng vào làm cái application form thì nhận ra là trường mình không có trong danh sách của nó. Chắc vì là trường tư nên như vậy :(! Mình ko rõ cái tên châu Á có làm ảnh hưởng gì không nhưng riêng việc mình đang không ở FF đã là một bất lợi thế rồi :-<!
    Hiện tại mình đang có 2 bà chị nữa làm quen và cũng than thở số phận chưa có nhà, nên cả 3 đang phải dốc lực tìm thuê hẳn 1 căn hộ riêng. HI vọng cái này khả quan hơn :(

6. 20
    20
    3
    Septemberday

Septemberday New Member

tìm nhà tại FF khó dã man luôn, tuy nhiên thì bạn trả max 280 €/tháng thi xem ra mò kim đáy bể rồi. Trừ phi như bạn nói là thuê 1 căn hộ riêng với mấy người bạn rồi chia tiền ra thì ok. Nói chung là người cho thuê họ ko thích cho người nước ngoài thuê . Bạn thử xem có ai tìm Nachmieter ko ? Hoặc là ra mấy vùng lân cận FF xem sao.

Vy Doanj.k thích bài này.
  7. 3,867
    2,564
    113
    Hạnh Lux

Hạnh Lux Admin Staff Member

Ở đâu cũng thế. Kể cả ở Đông Đức, nói thẳng là mấy người Đức nó cũng ko muốn ở cùng với mấy người ngoại quốc. Chẳng qua nó không tìm được người ở cùng thì nó mở ở thôi.

Vy Doan thích bài này.
  8. 20
    3
    3
    j.k

j.k New Member

để mình thử hỏi bạn bè xem :)

Vy Doan thích bài này.