Gia hạn Visa cho người đã trễ kỳ học mùa đông 2013/2014

Thảo luận trong 'Hỏi gì đáp nấy'

1. 11
    0
    1
    Mr Tran

Mr Tran New Member

Mình có hạn Visa tại Đức từ ngày 26/10/2013 - 23/01/2014. Tuy nhiên do khâu xin visa có vấn đề nên xuất Visa muộn và đã trễ mất kỳ học này.
    Xin cho hỏi là nếu mình sang Đức trong thời gian trên bằng Visa này, thì đến trước 23/01/2014 bắt buộc phải về Vn xin lại Visa hay vẫn có thể xin tại Đức (nếu trường-tại bang Bayern đã gửi giấy mời học ngay trong tháng 11 hoặc tháng 12 - tức trước ngày 23/01 khoảng 1 tháng)
    Do một số quốc gia bắt buộc SV phải về nước xin lại Visa như thế nên mình ko rõ luật ở Đức như thế nào.
    Nếu xin dc Visa tại Đức sẽ tiết kiệm tg và chi phí phải về VN, còn nếu luật Đức ko chấp nhận thì có lẽ phải chuẩn bị xin lại Visa tại Vn ngay từ bây giờ?
    Hoặc mình có thể tạm thời đi học tiếng Đức tại 1 cơ sở nào đó/ hoặc xin đi làm (tạm thời) để dc cấp Visa - nhưng ko biết là cơ sở đó có đủ thẩm quyền như các trường DH để Sở Ngoại Vụ gia hạn Visa hay ko?
    Có ai hiểu rõ vấn đề này xin giải đáp giúp. Cảm ơn!

2. 1,141
    531
    113
    ooDKNYoo

ooDKNYoo Well-Known Member

Nếu bạn chưa có enrollment thì đi học tiếng để gia hạn visa. Còn có enrollment rồi thì cứ đi học thôi, có ai điểm danh đâu ( nếu bạn học đại học ). Còn học Studienkolleg thì vào thương thảo vào mấy thầy cô thôi, cũng dễ mà :))

Mr Tran thích bài này.