Học ở đức rất khó tốt nghiệp???

Thảo luận trong 'Hỏi gì đáp nấy'

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.
  1. 4
    0
    1
    bimbim

bimbim New Member

Mình đang có ý định đi du học tại đức. Mình có nghe nhiều anh đi trước nói là học ở đức rất khó có bằng. 2 anh mà mình quen thì sang đức được 4 năm rồi (lúc các anh ấy đi mình mới học lớp 9), thế mà bây giờ mình hỏi thăm chuyện học thì các anh ấy chỉ nói là việc học bên này rất khó so với việc học đại họcViệt nam, vì thế các anh ấy sang đức 4 năm rồi nhưng bây giờ vẫn đang học....năm thứ 1 : (

Các anh ấy còn bảo trường hợp như các anh ấy ở bên đức nhiều lắm : ((((((
    Các anh chị khác đang học ở đức chia sẻ kinh nghiệm giúp em với, có đúng là phần lớn sinh viên VN sang đức đều học hành bê bối ko ạ.

2. 141
    66
    28
    Vịt Con

Vịt Con Active Member

mình còn biết 1 anh học 12 năm rồi chưa xong cơ @@

3. 1
    0
    1
    photokei

photokei New Member

vầy không bị đuổi về sao @@

4. 2
    0
    1
    huusontungdang

huusontungdang New Member

chưa đi thì bạn nên ở nhà đi! đúng rồi đấy

5. 3
    1
    1
    trongtruong116

trongtruong116 New Member

giống mình thật :D
    mình cũng sang đức từ năm 13 tuổi. Hix sang đây phải tụt lại 2 lớp để học tiếng=.=
    thành ra h mình 20 rồi mà vẫn đang học lớp 11 sang năm mới thi abitur :((
    nói chung bên này thì có cái khó có cái dễ quan trọng chỉ cần bạn giỏi tiếng Đức + chăm chỉ là dc:>

j.k thích bài này.
  6. 793
    671
    93
    Laina

Laina Well-Known Member

Các anh ấy giỏi nhỉ! Sang 4 năm mà mới học năm 1? ++
    Mình tưởng sang đây thì nếu phải học lại Kollege sẽ mất 1 năm rồi vào học ĐH còn nếu học DSH ko học Kolege thì học xong bằng DSH rồi vào học... có thể các anh ấy học DSH vật vã ko xong vì đi làm... (chui) thêm nhiều quá ko tập trung học đc... mà trường hợp học DSH lâu quá ko đậu họ cũng đâu gia hạn Visa cho mà học tiếp'@^@|||

Mình nghĩ lý do chủ yếu là các anh ý.. lười hoặc đi làm nhiều quá mới qua 4 năm mà mới học năm 1... chứ vừa học vừa làm vừa chơi như mình cũng đâu đến nỗi lâu thế mà ko qua năm 1 chứ... ;;)
    Mình thì quen đa số các bạn VN qua đây học xong rồi đi về chứ ko quen nhiều ng qua đây rồi bỏ dở ko ra trường đc như các anh ấy giới thiệu. Thạc sĩ thì đa số đều cầm bằng tốt nghiệp về VN còn cử nhân thì ít cũng 80% ra trường. Có lẽ các anh ý chỉ quen những ng giống các anh ý thôi nên thông tin lại cho bạn cũng chỉ có vậy. Nếu quả thực khó vậy thì sao bao nhiêu bạn cứ cắm đầu lao sang đây làm gì... tiền mất tật mang, tuổi thanh xuân nhỡ nhàng, chi bằng ở VN mở hàng quán buôn bán :hoanho:

7. 793
    671
    93
    Laina

Laina Well-Known Member

Ôi chuyện thường! Hồi tớ học còn phải học 13 lớp cơ! Có nhiều bạn Đức cũng cùng tuổi mới ra vì bị... ở lại lớp =))
    Mình già hơn chúng nó, nhưng chưa chắc điều đó là ko tốt vì tư tưởng mình trưởng thành hơn,nhận thức nhiều điều nhanh hơn, từ đó tiếp thu tốt hơn :hehe:
    --> tự an ủi bản thân tí...

8. 4
    0
    1
    bimbim

bimbim New Member

@Vitcon: 12 năm vẫn chưa học xong đại học ở đức á? Bạn ơi thế thì tốn nhiều tiền quá. Học lâu thế kể cả có tốt nghiệp được thì cũng chả biết bao giờ mới kiếm được số tiền đã bỏ ra để đi du học.

2 cái anh mà mình quen thì sau 2 năm ở đức ko học xong được Kolleg ở Berlin, nên chạy xuống Leipzig học cái Kolleg gì mà cứ đóng tiền là đỗ hết. Thế là mất 1 năm nữa. Vì thế bây giờ mới đang học năm thứ 1 đại học.

@tunghuusondang: bạn đang học ở đức rồi à, hay sao mà biết học ở đức khó

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.