Hỏi đáp Hỏi về việc học nghề tại Đức

Thảo luận trong 'Hỏi gì đáp nấy'

1. 55
    9
    8
    Thu.Nguyen

Thu.Nguyen Member

Anh chị ơi!! Cho em hỏi có ai trong forum mình học nghề ko ạ? Em đang học tiếng đức ở trg đh Hà nội. Em ko có ý định đi du học đại học( kể cả Uni hay FH) vì thời gian học quá dài, áp lực học ko phải nhỏ em sợ với thực lực của em ko theo được.:-(||> Nên em định aupair sang đức 1 năm rồi đang kí học nghề về kinh tế.
    Em tìm hiểu thì thấy việc học nghề tại đức kéo dài từ 2- 3 năm, cũng tương đương với thời gian học cao đẳng ở vn rồi. Nhưng hình như học phí là mình phải tự túc như học trg` tư
    Mọi người ơi!! cho e hỏi, em đi kiểu đấy có được ko ạ? Bằng nghề của đức khi ra xin việc có giá trị gì ko ( cả ở đức và vn)? Và có ai biết ở đâu phí học nghề rẻ hoặc được miễn giảm ko ạ?
    :nhaytungtung:

2. 793
    671
    93
    Laina

Laina Well-Known Member

Chị nghĩ là sẽ ko đơn giản để em đăng ký Aupair rồi đăng ký cái khác mà đc ở lại luôn như thế... ở đây khá là thủ tục nên chắc Aupair hết thời hạn em phải về rồi mới đăng ký đi học tiếp.

Học nghề ra thì cái bằng có giá trị lắm chứ! Nhiều khi còn dễ xin việc hơn là bằng ĐH... sau này có nghề rồi có thể vừa học tiếp ĐH vừa đi làm, làm đúng ngành nghề lại lương cao, ko vất vả như SV phải làm những việc nặng, chân tay...

Học nghề bên này thường là các cty tài trợ tiền để mình đủ sống chứ mình ko phải trả tiền để học nghề (vì chương trình học là 2 ngày đi học lý thuyết ở trường còn 3 ngày là đi làm chính thức cho cty/văn phòng mà, cũng là dạng đi làm có kinh nghiệm thực tế song song với học lý thuyết), ko biết em định xin học nghề gì, ở trường nào... vì vậy nên nhiều khi gia đình ko có tiền thì học nghề trước rồi mới học ĐH. Học các nghề như Y tá, chăm sóc ng già, kế toán... ra trường rất dễ kiếm việc, ổn định.

3. 122
    66
    28
    HtD_Phuong

HtD_Phuong Active Member

Khi làm aupair xong mình được phép ở lại học tiếp mờ... nhưng mình chỉ ko biết làm ntn hoặc phải làm gì để xin đc ausbildung bên đó thoai... rất nhiều bạn đi theo kiểu aupair, rồi sau đó du học tự túc mà.

Septemberdaykamechan thích bài này.
  4. 793
    671
    93
    Laina

Laina Well-Known Member

Oh hay nhỉ... ah đúng rồi... có con bạn ng Ukraine cũng đi kiểu này... hehe... tự nhiên mình ko nghĩ tới.
    Ausbildung thì cũng phải nộp đơn xin vào bằng kết quả học tập tương tự như ĐH thôi... rồi họ cũng xét duyệt, có thể phỏng vấn và nhận hay ko nhận. Tùy vào số lượng chỗ học nghề và ngành nghề nào mà dễ vào hay ko... 1 số nghề đc ưa thích thì khó vào hơn là các nghề khác. Nhưng nghề nào cũng phải tốt tiếng Đức mới đc... vì vừa học ở trường vừa đi làm nên ng ta nói mà ko hiểu thì làm việc ko đc mà thi cũng ko đỗ ... học nghề cũng làm bài kiểm tra, cũng thi như học ở trường PT, thi xong còn phải mang kết quả về đưa sếp báo cáo nữa...

halloduckamechan thích bài này.
  5. 55
    9
    8
    Thu.Nguyen

Thu.Nguyen Member

Em đang định học kế toán chị ạ. Nhưng em lại chưa biết học ở đâu và trường nào, vì ngoài những thông tin về việc học nghề tại đức bằng tiếng việt ra thì rất nhiều nhẵng thông tin quan trọng bằng tiếng đức khác thì em lại ko hiểu đc vì trình t.đức quá còi:(. Nếu chọn thì em định học ở những thành phố lớn thôi vì ở đó công ty nhiều => công việc cũng nhiều và dễ đăng kí hơn. chi. ơi! Chị có biết thêm thông tin gì ko ạ?

6. 55
    9
    8
    Thu.Nguyen

Thu.Nguyen Member

Nhưng sao em hỏi bên longdicht thì người bảo người vn mình mà muốn học nghề bên đức thì chỉ đc học theo diện đoàn tụ vs vowjj chồng thôi?? T-T Nếu thế thật thì em hết hi vọng rồi:stick:

7. 793
    671
    93
    Laina

Laina Well-Known Member

Ủa... chị biết mấy ng ở VN sang học nghề theo hợp đồng rồi sau khi học ở đây làm 3 năm mà .. họ sang là vì có chỗ học nghề và có hợp đồng sau khi nộp đơn xin học chứ có phải lấy vợ chồng gì đâu??? Thực tế là thế còn em hỏi bên kia là bên nào thì chị chịu thua... thông tin nhiều mà, em phải chọn lọc mà tin thôi vậy :hoanho:

kamechan thích bài này.
  8. 793
    671
    93
    Laina

Laina Well-Known Member

Uhm, chị có thể giúp em tìm thông tin và ở đâu đang có chỗ học... nhưng cũng ko giúp ích gì nếu em ko đủ trình độ tiếng Đức để vào học. Học nghề ko giống học ĐH mà cty nhận em vào để đào tạo và làm việc nên em phải có khả năng làm việc và tiếp thu như những ng bên này, nhất là ngành kế toán cũng có nhiều ng bản xứ muốn xin học nên cạnh tranh càng gay gắt hơn. Khả năng xin đc chỗ học nghề nếu ko thạo tiếng là gần như 0 em ạ! Công ty nào trả tiền cho em học trong khi em ko hiểu mình đang nghe gì, học gì chứ? Cũng ko thể trả tiền cho em khi mà em ko thể làm việc cho ng ta vì ko hiểu tiếng ... Vậy thì trước khi có thể làm gì đó thì tiếng Đức của em phải thế nào đã...

Ami Anh, mrphong92hpHtD_Phuong thích bài này.