Một vài gợi ý khi chọn trường du học Đức

Thảo luận trong 'Trường đại học Đức'

1. 14
    0
    1
    Morgana

Morgana New Member

Thông thường, sinh viên Đức sẽ cùng gia đình dành thời gian tới tận những trường họ định nộp hồ sơ, đi tham quan quanh trường, .... để xem đây có thực sự là nơi họ muốn dành 4 năm đại học.

Đối với các bạn học sinh Việt Nam, vì điều kiện khoảng cách không cho phép để đến tham quan thì nên cố gắng tìm hiểu về trường và nganh mình dự định sẽ học thông qua các trang web.

Hoặc tốt hơn là bạn hãy tìm xem có sinh viên Việt Nam nào đã và đang theo học trường bạn thích, tìm cách liên lạc với họ. Những người này sẽ cho bạn thông tin giá trị nhất, từ việc trường có nhiều sự giúp đỡ, hỗ trợ học sinh quốc tế không, mọi người có thân thiện, xung quanh trường còn thiếu gì để chuẩn bị mang sang... Nếu trường này trước nay chưa có sinh viên Việt Nam theo học, hẳn đằng sau cũng phải có lý do nào đó mà bạn nên lưu ý.

Hãy tổng hợp thông tin từ tất cả nguồn này và so sánh các trường với nhau. Đừng vội đưa ra quyết định chỉ vì một số liệu hay một vị trí xếp hạng. Đại học không chỉ là nơi chuẩn bị cho nghề nghiệp sau này mà còn là nơi bạn tìm ra tiếng nói và nhân cách con người mình. Hãy chọn một môi trường vừa đủ thách thức để bạn dặn mình phải cố gắng nhưng không bị bỏ lại đằng sau, vừa đủ thân thiện để bạn được tôn trọng nhưng cũng không lãng mạn hoá cái nhìn của bạn về đời thực, và vừa đủ khác biệt với những gì bạn từng trải nghiệm để biết nhìn lại mình và học hỏi từ người khác.

Mong là một vài gợi ý có thể giúp các bạn lựa chọn được ngành và trường thích hợp.

Morgana

Trung tâm tư vấn du học Đức và Đào tạo tiếng Đức DHD Zentrum
    Địa chỉ: 121 Đông Các, Hà Nội
    Hotline: 0947.53.58.58 ( Mr. Hạnh )
    Website: duhocduc.org - dhd.vn
    Fanpage: facebook.com/sinhvienduc
    Group: facebook.com/groups/dhd.vn

: dhs