Hỏi đáp Phỏng Vấn APS và xin học bổng.

Thảo luận trong 'Hỏi gì đáp nấy'

1. 4
    0
    1
    Wonbin_

Wonbin_ New Member

Nghề nghiệp:
    Kỹ Sư
    Em xin chào các anh chị trong diễn đàn ạ, trước tiên em xin cảm ơn diễn đàn, các anh chị, nhờ có nguồn thông tin lớn của diễn đàn mà em tiếp cận được gần hơn với du học Đức ạ.
    1. Em học chuyên ngành điện, đã đi làm được 2 năm nay rồi, em mới biết đến DHĐ và thực sự rất đam mê ạ. Tháng 2 tới đây em có pv APS để học Master, em đã tập trung ôn nhưng chuyên ngành của em rất rộng nên em hoang mang lắm ạ, mọi người có ai đã từng pv APS về chuyên ngành Điện ( Thiết Bị Điện ) thì chia sẻ kinh nghiệm cho em về pv, xin visa, chọn trường với ạ.
    2. Em có ý định xin học bổng, vì nếu tự túc về kinh tế, em sợ không kham được. Học bổng thạc sĩ cho các nước đang phát triển, ko biết có cạnh tranh cao không, mong các anh chị tư vấn cho em với ạ.

Em cảm ơn các anh chị !

2. 3,895
    2,569
    113
    Hạnh Lux

Hạnh Lux Admin Staff Member

Có cả một topic về kinh nghiệm aps đã và đang được chia sẻ mà em.. Em cố gắng làm theo là được.

Còn học bổng thì khó lắm. Đừng nên mơ.

3. 4
    0
    1
    Wonbin_

Wonbin_ New Member

Nghề nghiệp:
    Kỹ Sư
    Hi anh Hạnh Lux,
    Em vẫn đọc các bài post của anh và các bạn trong aps anh ạ, em ôn cũng kha khá các môn, chỉ là em hỏi xem có ai học cùng ngành với em biết đâu thôi ạ :D:D
    Anh cho em hỏi là giả dụ chi phí ăn ở 1 tháng ở Đức em được biết nếu tiết kiệm thì khoảng 500-600E /1 tháng. Em học thạc sĩ khoảng 2 năm, tính ra chi phi 1 năm khoảng 7000-8000E, một năm thì chắc ổn nên em muốn đi làm thêm anh ạ, ko biết kiếm việc làm thêm có khó khăn không hả anh :):)

4. 3,895
    2,569
    113
    Hạnh Lux

Hạnh Lux Admin Staff Member

Dễ lắm chú. Trước anh ko có sức mà làm cơ

5. 4
    0
    1
    Wonbin_

Wonbin_ New Member

Nghề nghiệp:
    Kỹ Sư
    Em cảm ơn anh ạ !

6. 4
    0
    1
    Wonbin_

Wonbin_ New Member

Nghề nghiệp:
    Kỹ Sư
    Anh Hạnh ơi cho em hỏi một vấn đề ạ
    Em băn khoăn là em tốt nghiệp Đại Học Bách Khoa
    Hà Nội liên thông chuyên ngành điện chị ạ, tức là thời gian em học đại học chỉ có 3 năm, 6 kỳ. Trong bảng điểm cũng chỉ có điểm của 3 năm đại học thôi, nên em băn khoăn không hiểu có đáp ứng điều kiện học thạc sĩ không, nếu có thì lúc pv chỉ hỏi những môn ở 3 kỳ này phải không ạ.Nếu chỉ xét quá trình học đại học thì kết quả của em đạt : GPA (7,9), Đồ án tốt nghiệp (9), IELTS v..v.. nhưng bảng điểm cao đẳng của em thì thực sự không ổn vì GPA của em không cao, em không biết bảng điểm cao đẳng này có ảnh hưởng như em không được xét hồ sơ, hay kết quả phỏng vấn APS sẽ không được cao không