Tham Khảo Thêm Cho Chuyến Offline Ở Köln.

Thảo luận trong 'Văn hóa - Du lịch Đức'

1. 92
    56
    28
    Andrew Nguyen

Andrew Nguyen Active Member

Trang chủ:
    Các bác anh chị nào trong danh sách đi chơi offline có thể vào đây tham khảo những địa điểm mình yêu cầu rồi thảo luận xem nên thêm bớt những gì nhé, ưu tiên sở thích số đông như cà phê cà pháo, ko ưu tiên các loại hình đồi trụy như gay club hehe..

Köln thì 2 cái đầu tiên phải nói là cái Dom với cái Karneval. nhưng mờ Karneval đã xong mịa nó đc 2 tuần rồi nên đành nói cái còn lại. Dom thì cũng giống phần lớn nhà thờ ở châu Âu, rất nguy nga, đồ sộ, có bề dày lịch sử, nhiều du khách và các dịch vụ chặt chém, và rất..chán. Hehe đối với mình thôi, tại đi quá nhiều nhà thờ ở châu Âu rồi. Chỉ có điểm lưu ý là mọi người có đứng ở quảng trường lớn trước cổng hay có đội ngũ hóa trang chụp hình với du khách thì đừng có ngu mà dừng lại mặc dù chúng nó í ới nhé. chặt đem 1 pô 10 euro đấy. mình suýt bị lừa một lần dù ko muốn đứng lại chụp mà do quá hiền nên khi nghe gọi đành phải quay lại, cho dù hên là ko phải chụp tấm nào do mình năn nỉ tha cho em mới lần đầu sang à. và từ sau tới giờ, ghét luôn '+_+

Cái thứ 2 là Einkaufenstrasse ở sát Dom kéo dài tới tận trung tâm, dày đặc cửa hàng đồ hiệu và đầy đủ thành phần, ko khuyến cáo trong chuyến đi chơi vì có nguy cơ chị em sẽ dừng lại ngắm nghía vài ba tiếng và bỏ mặc các anh rất tội nghiệp. Tuy nhiên giờ này cũng chẳng ai mua sắm gì lớn vì chẳng có giảm giá gì hết nên vẫn có thể nhét vào chương trình nếu số đông ok.

Cái thứ 3 là Römisch-Germanische Museen, là một bảo tàng đồ sộ về các di tích văn hóa La mã ở Köln, vì thành phố này xưa là thủ phủ của người La mã thời kỳ đầu và sau đó là mảng ngoài của Đế quốc la mã thần thánh. Khuyên nên đi cho những ai yêu thích lịch sử, mình thì rất thích nên đã mò vào 1 lần và cũng khá ok. Có hướng dẫn viên tiếng anh cho những ai trình còn cùi như mình. dĩ nhiên vẫn có tiếng đức.

Địa điểm thứ 4 là bảo tàng schokolade, dành cho.. trẻ em và các bạn nào ham ngọt. Mua vé ko đắt, nhưng cũng chẳng đáng lắm. Mình từng cùng 2 chị bạn đi chơi tính ghé vào mà rồi quyết định ko vào chỉ vô shop mua một vài cục kẹo ăn cho đỡ bỏ công sức lội đi.

Thứ 5 là địa điểm ăn uống, gần Altstadt thì có rất nhiều quán ăn Đức, rất đậm chất Đức với khẩu phần to khủng khiếp, giá tương đối nhưng ăn khá ngán dù ban đầu nếm cũng ngon. Mình vẫn recommend vì dù gì anh em chúng ta lăn lộn xứ người, phải nhét vào bao tử mọi thứ miễn là ăn đc. Nhưng nếu có thời gian chỉ nên ăn nhẹ hoặc mua sauerkraut oder currywurst mit pommes ngoài trời ăn đỡ đói, tối về mua thực phẩm quất cái lẩu cho nó phê mà đúng tinh thần tiết kiệm. mà mình ko biết làm lẩu nhé, nói vậy cho bạn nào biết làm thì tự giác giơ tay hehe.

Các clubs, vũ trường,disco thì cũng gần trung tâm mà nhà mình thì xa, nếu ai muốn đi thì cùng đi. nhưng đoạn về chắc chắn phải bắt taxi mà đi hehe. ở đây có quán sinh viên 4 euro eingang nhưng miễn phí tới 9h tối, rất đông và chụp giựt. còn ko thì có quán nổi tiếng nhất ở đây là Bootshaus DJ, nhạc cũng đc, đồ uống khá mắc nhưng làm ăn đàng hoàng hehe. còn ko thì có underground bar eingang 1,50 euro, vào nghe nhạc reggae. Chỉ biết nhiêu đó thôi vì mình thời gian rảnh thà đi làm hoặc chơi thể thao hơn là nhậu nhẹt.

Có siêu thị đồ ăn việt nam ở gần trung tâm nếu anh em chịu đi chợ về nấu nướng. nhưng cái đó có thể đc bàn bạc sau.

À quên những đồ đạc mang theo nên có cái túi ngủ, ko có túi ngủ thì lạnh teo nhóe, cái mền, đồ dùng sinh hoạt cá nhân, mang theo cái chén, nhà mình chỉ toàn dĩa và 1 cái tô à hehe. nhà sẵn wifi nên có thể mang laptop surf web cho đỡ chán, mang theo đồ mặc trong nhà vì nhà mình ko có hệ thống sưởi hơi nước, chỉ có sưởi điện nên khi đi khỏi nhà hoặc đi ngủ phải tắt, lúc về hoặc thức dậy thì lạnh. mình ở quen rồi nên ko biết các bạn ra sao thôi.

Rồi bây giờ các bạn có thể thoải mái tư vấn, google thêm địa điểm nhưng mờ lưu ý chúng ta có thể lội sang hà lan chơi nên tư vấn ít ít thôi.

Tây Đô thích bài này.
  2. 0
    0
    0
    Tom S

Tom S Guest

Chim ưng vụ lẩu à nha. Ăn lẩu mà có chị em châm tửu cho nữa thì chuẩn cmnr :D
    .p
    Köln có cái cầu toàn khóa là khóa mà không thấy chủ thớt giới thiệu nhỉ, anh nhớ là còn đặt hàng chú Sam mấy shot ảnh chân dung nữa cơ đấy

3. 92
    56
    28
    Andrew Nguyen

Trang chủ:
    cái cầu toàn khóa e chưa đi bao giờ hehe

4. 240
    97
    43
    Kiwi

Kiwi Active Member

Lâu rồi k ăn lẩu. Mọi người định ăn lẩu gì thế. Mình thích mỗi lẩu Thái thôi :x

5. 92
    56
    28
    Andrew Nguyen

Trang chủ:
    kiwi làm đi nhé. mình há miệng thôi

6. 240
    97
    43
    Kiwi

Kiwi Active Member

K biết mọi người muốn ăn lẩu gì :v

7. 793
    671
    93
    Laina

Laina Well-Known Member

Oài... Wi làm gì chả ngon, nhỉ ^^ Ah mà lẩu ngon thì phải hầm xương hầm gà trước ạ, chờ bọn em đến mới đi mua về hầm thì chẳng có mà ngon đâu nhé

8. 92
    56
    28
    Andrew Nguyen

Trang chủ:
    lại thêm một cái miệng há chờ...giống mình :baffle: