V/v Tổng lãnh sự quán Đức yêu cầu SD2 hoặc B1

Thảo luận trong 'Hỏi gì đáp nấy'

1. 11
    0
    1
    Mr Tran

Mr Tran New Member

Chào mọi người,
    Mình học xong A2 ở Goethe, sau đó apply 1 trường bên Đức (Bang Bayern) đăng ký học t Đức khóa DSH và Master - sau đó trường nhận học t Đức, nhưng chưa được nhận ngay Master vì phải kiểm tra đầu vào DSH, nếu pass thì học DSH trong 4 tháng, sau đó thi DSH, nếu đậu (và thậm chí phải qua kiểm tra các môn chuyên ngành nữa) mới dc nhận vào Master.
    Tuy nhiên, khi đem giấy tờ cùng giấy bảo lãnh, giấy nhập học, chứng nhận hoàn thành khóa học A2 ở Goethe thì LS Quán xem xét rồi trả lại hồ sơ yêu cầu bổ sung SD2 certificate.
    Mình chưa thi SD2 (đã đăng ký rồi và đang đợi thi). Câu hỏi ở đây là: trường DH chỉ yêu cầu tối thiểu 200 giờ học t Đức là dc xem xét hồ sơ vào học t Đức ở Đức (Master sẽ apply sau), ko nói gì đến SD2, tại sao LSQ lại yêu cầu SD2 trong khi mình sang đó còn học lại tiếng Đức kia mà, nếu ko đậu thì ko dc nhận vào học, phải xin vào trường khác hoặc phải về nước. Như vậy LSQ làm thế có đúng không? Họ có quyền yêu cầu mình bất cứ giấy tờ nào dù trong hướng dẫn xin visa du học Đức ko đề cập đến SD2?
    Có ai đã trải qua tình huống này chưa?
    [Mình tốt nghiệp DH bên Nga, không phải VN].
    Xin cảm ơn nếu có đôi lời tư vấn và chia sẽ.

2. 417
    280
    63
    Achtung!

Achtung! S-Mod Staff Member

LSQ HCM dạo này khó và nhiều yêu cầu chéo ngoe nhỉ :-s anh @Hạnh Lux ơi có trường hợp nào thế này chưa a?

Hay bạn thử email trường bên kia nhờ họ giúp xem sao :(

Mr Tran thích bài này.
  3. 11
    0
    1
    Mr Tran

Mr Tran New Member

Mình đã mail rồi, trường nói rằng ko can thiệp được vào chuyện xin visa. Họ còn nói nếu LSQ yêu cầu thì phải đáp ứng cho họ thôi.

4. 73
    38
    18
    wonbin417pg

wonbin417pg Member

LSQ đã phán như thế thì chịu thôi bạn ạ, ráng thi B2 đi nhé.

ny ngoMr Tran thích bài này.
  5. 417
    280
    63
    Achtung!

Achtung! S-Mod Staff Member

Uh. Đành chịu vậy... Chúc bạn thi tốt
    Có vẻ ở DSQ HN yêu cầu thoáng hơn phần này :)

SD2 = A2 bạn nhé, ko phải B2

wonbin417pgMr Tran thích bài này.
  6. 11
    0
    1
    Mr Tran

Mr Tran New Member

Tại vì mình mới học hết A2 thôi nên chắc họ mới yêu cầu SD2, tạm thời mình ko muốn học lên B1 nữa bởi thực tế mình thấy Goethe HCMC dạy không hiệu quả lắm,phần nghe nói rất yếu chắc chắn không thể bằng bên Đức dạy được nên mình mới apply hồ sơ sang đó sớm. Và mình muốn tự ôn để thi lên SD2 thôi.
    Nhan tiện cho hỏi có ai ở đây khi apply visa đi du học Đức có kèm theo Certificate nào không? Và certificate đó là loại nào? Các bạn cùng trao đổi thẳng thắn ở đây để cho mình kinh nghiệm nhé. Vielen danke!

7. 31
    9
    8
    thuong.nguyenha

thuong.nguyenha Member

bạn xin Zu tiếng kết hợp với master cuả trường khác thử xem, lấy cái Zu đó đi xin visa họ ko đòi SD đâu (như mình có chứng nhận học hết A2 là được rồi)
    nhưng mà bây giờ ko biết còn nộp hso xin Zu kịp ko hay phải đợi đến kỳ sau

Mr Tran thích bài này.
  8. 292
    80
    28
    Castiel

Castiel Active Member

ai mới xin visa học đại học ở ĐSQ Hà Nội,cho mình hỏi họ có yêu cầu ZD ko ạ?.Tình hình là mình đã có Zu nhưng chưa lấy ZD,mới học xong b1.Mình định tuần này xin visa mà ko biết có bị yêu cầu SD2 với ZD ko?

Mr Tran thích bài này.
: SD2, A2, Visa, master, Nga